🗣️ Trần Văn Lợi hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Vận dụng mẫu nguyên tử Rutherford cho nguyên tử Hidro. Cho hằng số điện k=9.109 Nm2/C2, hằng số điện tích nguyên tố e=1,6.10-19 C, và khối lượng của electron me=9,1.10-31 kg. Khi electron chuyển động trên quỹ đạo tròn bán kính r = 2,12 Å thì tốc độ chuyển động của electron xấp xỉ bằng
(A) 1,1.106 m/s.
(B) 1,4.106 m/s.
(C) 2,2.105 m/s.
(D) 3,3.106 m/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi vat ly thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Phạm Thị Luân trả lời:
Chọn câu (A): 1,1.106 m/s.
Lực điện đóng vai trò là lực hướng tâm:
Fd=Fht⇔ke2r2=mv2r
=> Tốc độ v=√ke2mr=√9.109.(1,6.10-19)29,1.10-31.2,2.10-10≈1,1.106 m/s.
.
👤 Nguyễn Văn Thiên viết:
Chọn C, 2,2.105 m/s.
👤 Trần Văn Tân viết:
Chọn D, 3,3.106 m/s.
👤 Trần Văn Phước viết:
Chọn B, 1,4.106 m/s.
👤 Nguyễn Văn Kiên viết:
Chọn A, 1,1.106 m/s.
➥ 🗣️ Trần Văn Lợi trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi Vật lý THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (30 đề)
👤 Trần Văn An viết:
Chọn A: 1,1.106 m/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: