🗣️ Phạm Thị Vỹ hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một con lắc đơn dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10 m/s2, đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc giữa li độ góc α và thời gian như hình vẽ. Lấy π2 = 10, tốc độ lớn nhất của con lắc gần đúng bằng
(A) 2,53 m/s
(B) 0 ,023 m/s
(C) 0,46 m/s
(D) 1,27 m/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi vat ly thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Lê Thị Quý trả lời:
Chọn câu (B): 0 ,023 m/s
Từ đồ thị ta thấy nửa chu kì là 0,08s, vậy chu kì T = 0,16s.
Biên độ của góc là: α0=0,09rad
Ta có các phương trình:
{α=α0.cos(ωt+φ)s=lα0.cos(ωt+φ)v=s'=lα0.ω.cos(ωt+φ+π2)
Chu kì của dao động: T=2π√lg⇒l=T2.g4π2
Vận tốc lớn nhất của dao động là:
vmax=lα0.ω=lα0.2πT=T2.g4π2.α0.2πT=T.g.α02π=0,16.10.0,092π=0,023m/s
.
👤 Phạm Thị Tú viết:
Chọn C, 0,46 m/s
👤 Hoàng Thị Hùng viết:
Chọn D, 1,27 m/s
👤 Lê Thị Thắng viết:
Chọn B, 0 ,023 m/s
➥ 🗣️ Phạm Thị Vỹ trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi Vật lý THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (30 đề)
👤 Trần Thị Trung viết:
Chọn A, 2,53 m/s
👤 Trần Thị Khôi viết:
Chọn B: 0 ,023 m/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: