Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/jax.js

Cho phản ứng hạt nhân: L37i+H11→H24e+X. Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 mol Heli theo phản ứng này là 5,2.1024MeV. Lấy NA=6,023.1023 mol-1. Năng

Để download Câu trắc nghiệm này dạng file WORDS (.doc) các bạn click vào nút TẢI VỀ bên trên.

Câu hỏi

🗣️ Trần Nhật Anh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập

Cho phản ứng hạt nhân: L73i+H11H42e+X. Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 mol Heli theo phản ứng này là 5,2.1024MeV. Lấy NA=6,023.1023 mol-1. Năng lượng tỏa ra của một phản ứng hạt nhân trên là

(A)  17,3 MeV

(B)  51,9 MeV

(C)  34,6 MeV

(D)  69,2 MeV

👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.

🔑 Chủ đề: bo de thi vat ly thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,30 de,.

Câu trả lời hay nhất

🕵 Bạn Đặng Hải Huy trả lời:

Chọn câu (A):  17,3 MeV

.

Ta có:

{(7)+(1)=(4)+AX(3)+(1)=(2)+ZX{AX=4ZX=2X là He

vậy mỗi phản ứng ta thu được 2 hạt nhân He

(nHe)1mol=μNA=(1).(6,023.1023)=6,023.1023E=2nHe.Etong=2(6,023.1023).(5,2.1024)17,3


Câu trước | Câu kế tiếp
Các câu trả lời

👤 Trần Văn Dũng viết:

Chọn C,  34,6 MeV


👤 Lê Anh Lộc viết:

Chọn D,  69,2 MeV


👤 Phạm Văn Đức viết:

Chọn B,  51,9 MeV


👤 Lê Văn Thành viết:

Chọn A,  17,3 MeV

➥ 🗣️ Trần Nhật Anh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi Vật lý THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (30 đề)


👤 Phan Gia Toàn viết:

Chọn A:  17,3 MeV

Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi:

Làm thêm Trắc nghiệm ôn thi THPT