🗣️ Nguyễn Thị Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Hiệu điện thế giữa hai bản của một tụ điện phẳng U=300V. Một hạt bụi nằm cân bằng giữa hai bản của tụ điện và cách bản dưới của tụ điện một khoảng d1=0,8cm. Nếu hiệu điện thế giữa hai bản tụ điện giảm đi một lượng ∆U=60V thì sau bao lâu hạt bụi sẽ rơi xuống bản tụ dưới?
(A) 0,0ls
(B) 0,09s
(C) 0,02s
(D) 0,05s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li moi nhat co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Bùi Trí Linh trả lời:
Chọn câu (B): 0,09s
.
Gọi d là khoảng cách giữa hai bản tụ, q là điện tích hạt bụi.
– Khi hạt bụi nằm cân bằng:
– Khi hiệu điện thế giảm đi một lượng ∆U, hạt bụi sẽ thu gia tốc:
– Thời gian hạt bụi chạm bản tụ dưới:
👤 Hồ Trí Lộc viết:
Chọn C, 0,02s
👤 Dương Trọng Phú viết:
Chọn D, 0,05s
👤 Ngô Thế Dũng viết:
Chọn B, 0,09s
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí mới nhất có lời giải chi tiết
👤 Đỗ Diệp Đức viết:
Chọn A, 0,0ls
👤 Nguyễn Nhật Ân viết:
Chọn B: 0,09s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: