🗣️ Hoàng Thị Nhân hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trên mặt chất lỏng có hai nguồn kết hợp S1 và S2 cách nhau 15cm dao động theo phương thẳng đứng với phương trình u1=u2=2cos10πt(mm). Tốc độ truyền sóng trên mặt chất lỏng là 20cm/s. Coi biên độ sóng không đổi khi truyền đi. Điểm M trong môi trường cách các nguồn những khoảng M1=25cm và M2=20cm. Hai điểm A và B nằm trên đoạn S2M với A gần S2 nhất, B xa S2 nhất đều có tốc độ dao động cực đại bằng 40πmm/s. Khoảng cách AB bằng
(A) 8cm
(B) 14,71cm
(C) 13,55cm
(D) 6,69cm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2023, de thi thu vat li so gd vinh phuc co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Phát trả lời:
Chọn câu (D): 6,69cm
A=vmaxω=40π10π=4cm=2a→ cực đại λ=v.2πω=20.2π10π=4cm Trên MS2 thì MS1−MS2λ<k<S1S2λ⇒25−204<k<154 ⇒1,25<k<3,75⇒k=2;3 d12−d22=S1S22⇒{d1−d2=kλd1+d2=S1S22kλ⇒d2=S1S222kλ−kλ2=1522k.4−k.42⇒{k=2⇒d2=10,0625cmk=3⇒d2=3,375cm Vậy AB=10,0625−3,375=6,6875 .
👤 Trần Thị Ân viết:
Chọn C, 13,55cm
👤 Nguyễn Thị Thuận viết:
Chọn D, 6,69cm
➥ 🗣️ Hoàng Thị Nhân trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này (2023) Đề thi thử Vật Lí Sở GD Vĩnh Phúc có đáp án
👤 Nguyễn Thị Toàn viết:
Chọn B, 14,71cm
👤 Trần Thị Vũ viết:
Chọn A, 8cm
👤 Nguyễn Thị Hoàng viết:
Chọn D: 6,69cm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: