🗣️ Nguyễn Nhật Thắng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng ngang truyền trên sợi dây rất dài với tốc độ truyền sóng là 4m/s và tần số sóng có giá trị từ 33Hz đến 43Hz. Biết hai phần tử tại hai điểm trên dây cách nhau 25cm luôn dao động ngược pha nhau. Tần số sóng trên dây là
(A) 40Hz .
(B) 42Hz .
(C) 35Hz .
(D) 37Hz .
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2023, de thi thu vat li thpt chuyen bien hoa , ha nam co dap an.
🕵 Bạn Trần Hải Lộc trả lời:
Chọn câu (A): 40Hz .
Độ lệch pha của hai điểm bất kì trên sợi dây cách nhau một khoảng d là: Δφ=2πdλ=2.πf.dv=2.πf.25400=(2k+1)π⇒f=8(2k+1)33<f=8(2k+1)<43⇒1,56<k<2,2⇒k=2⇒f=40Hz.
👤 Dương Thị Kỳ viết:
Chọn C, 35Hz .
👤 Đinh Thị Phi viết:
Chọn D, 37Hz .
👤 Hồ Nhật Giang viết:
Chọn B, 42Hz .
👤 Ngô Phan Nhựt viết:
Chọn A, 40Hz .
➥ 🗣️ Nguyễn Nhật Thắng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này (2023) Đề thi thử Vật Lí THPT Chuyên Biên Hòa - Hà Nam có đáp án
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn A: 40Hz .
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: