🗣️ Phạm Hậu Quốc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một đoạn mạch xoay chiều nối tiếp gồm biến trở R, tụ điện C có điện dung thay đổi, cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L=1,2πH. Đặt điện áp u=U0cos(100πt+φ) ( U0 không đổi) vào hai đầu đoạn mạch trên. Thực hiện lần lượt các khảo sát: Giữ cố định C=C0, thay đổi R; cố định C=2C0, thay đổi R. Đồ thị mô tả sự phụ thuộc của điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch chứa R và C theo R trong hai trường hợp trên là 2 đường cong nét liền như hình vẽ. Sau đó điều chỉnh C=4C0, thay đổi R để công suất tiêu thụ trên mạch cực đại, công suất đó bằng 250W. Tính U0 ?
(A) 100√5 V.
(B) 100√10 V.
(C) 100√2 V.
(D) 200√2 V.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 19,.
🕵 Bạn Lê Văn Thiên trả lời:
Chọn câu (B): 100√10 V.
Khi R=∞ thì URC=U=4ô
Khi R = 0 thì URC=UZC|ZL−ZC|=U|ZLZC−1|
Đường dưới có 2ô=4ô|ZLZC−1|⇒ZC=ZL3 và đường trên có 8ô=4ô|ZLZC−1|⇒ZC=ZL1,5
(đường trên có ZC lớn hơn đường dưới nên đường trên là C1=C0 và đường dưới là C2=2C0 )
ZL=ωL=100π.1,2π=120Ω→ZC0=ZL1,5=80Ω
Khi C2=4C0⇒ZC2=14ZC0=14.80=20Ω thì
Pmax=U22R0=U22|ZL−ZC2|⇒250=U22|120−20|⇒U=100√5V⇒U0=100√10V
.
👤 Trần Gia Phú viết:
Chọn C, 100√2 V.
👤 Nguyễn Khôi Thành viết:
Chọn D, 200√2 V.
👤 Nguyễn Phương Lộc viết:
Chọn B, 100√10 V.
➥ 🗣️ Phạm Hậu Quốc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 19)
👤 Trần Hải Dũng viết:
Chọn A, 100√5 V.
👤 Nguyễn Trọng Thông viết:
Chọn B: 100√10 V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: