🗣️ Vũ Văn Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Tại một điểm có sóng điện từ truyền qua, cảm ứng từ biến thiên theo phương trình B=B0cos(2π.108.t+π3)(B0 > 0, t tính bằng s). Kể từ lúc t = 0, thời điểm đầu tiên để cường độ điện trường tại điểm đó bằng 0 là
(A) 10−89s
(B) 10−88s
(C) 10−812s
(D) 10−86s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 12,.
🕵 Bạn Lê Thị Phú trả lời:
Chọn câu (C): 10−812s
Do đó, cường độ điện trường tại điểm đang xét có phương trình: E=E0cos(2π.108.t+π3)
Thời điểm ban đầu, E có pha π3 , thời điểm E = 0 lần đầu tiên có pha π2
Dễ thấy Δφ=π6 nên t=T12=2π12ω=10−812s
👤 Nguyễn Thị Đức viết:
Chọn C, 10−812s
➥ 🗣️ Vũ Văn Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 12)
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn D, 10−86s
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn B, 10−88s
👤 Nguyễn Thị Phú viết:
Chọn A, 10−89s
👤 Trần Văn Hiển viết:
Chọn C: 10−812s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: