🗣️ Đỗ Thị Huy hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Con lắc lò xo nằm ngang, vật nặng có khối lượng m = 100g được kích thích cho dao động điều hòa. Hình vẽ bên là một phần đồ thị biểu diễn mối liên hệ giữa thế năng dao động điều hòa Et (gốc thế năng tại vị trí cân bằng) và công suất của lực kéo về p. Tại vị trí C, tốc độ dao động của con lắc bằng
(A) 10,7 cm/s.
(B) 16,4 cm/s.
(C) 17,3 cm/s.
(D) 57,1 cm/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 8,.
🕵 Bạn Lê Phan Tấn trả lời:
Chọn câu (B): 16,4 cm/s.
Công suất của lực kéo về:p=−kxv
→p=−kA2ωcos(ωt+φ0)sin(ωt+φ0)
→p=−12kA2ωsin(2ωt+2φ0)
Biểu thức trên cho thấy |p|=|pmax| khi sin(2ωt+2φ0)=1
→ cos(ωt+φ0)=±√22 hay x=±√22A tương ứng Et=12E
Mặc khác từ đồ thị: pmax=12kA2ω=0,2 W
12E=14kA2=10.10−3J → ω=(0,2)2.(10.10−3)=10rad/s
Độ cứng của lò xo: k=mω2=(100.10−3).(10)2=10 N/m
Biên độ dao động của con lắc: A=√2Ek=√2(20.10−3)(10)=2√10 cm/s
Tại điểm C: p=12pmax→ sin(2ωt+2φ0)=12 → sin(ωt+φ0)=sin(π12)
Tốc độ tương ứng: →vC=(10)(2√10)sin(π12)=16,4 cm/s.
👤 Phạm Thị Huy viết:
Chọn C, 17,3 cm/s.
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn D, 57,1 cm/s.
👤 Lê Thị Huy viết:
Chọn B, 16,4 cm/s.
➥ 🗣️ Đỗ Thị Huy trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 2)
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn A, 10,7 cm/s.
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn B: 16,4 cm/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: