🗣️ Phan Văn Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe S1 và S2 được chiếu bởi ánh sáng có bước sóng nằm trong khoảng từ 0,4 μm đến 0,5 μm Gọi M xa vân sáng trung tâm nhất mà ở đó có đúng 4 vân sáng ứng với 4 bức xạ đơn sắc trùng nhau. Biết D =1 m; a=1 mm. Khoảng cách từ M đến vân trung tâm có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?
(A) 8,7 mm.
(B) 9,4 mm
(C) 10,0 mm.
(D) 9,7 mm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 6,.
🕵 Bạn Trần Thị Dũng trả lời:
Chọn câu (C): 10,0 mm.
0,5(k−4)≤x≤0,4(k+1)⇒k≤24
Với kmax=24 thì x≤0,4(24+1)=10 mm.
👤 Phạm Liêm Phú viết:
Chọn C, 10,0 mm.
➥ 🗣️ Phan Văn Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 2)
👤 Trần Phan Thành viết:
Chọn D, 9,7 mm.
👤 Lê Khanh Lộc viết:
Chọn B, 9,4 mm
👤 Trần Hậu Dũng viết:
Chọn A, 8,7 mm.
👤 Trần Thị Minh viết:
Chọn C: 10,0 mm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: