🗣️ Phan Phương Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong thí nghiệm Y-âng, khoảng cách giữa hai khe a = 1 mm, khoảng cách từ hai khe tới màn D = 2m. Chiếu đồng thời hai bức xạ có bước sóng λ1=0,45μm và λ2=600 nm vào hai khe. Màn quan sát rộng 2,4 cm, vân trung tâm nằm ở chính giữa màn. Hai vân sáng trùng nhau tính là một vân sáng. Số vân sáng quan sát được trên màn bằng
(A) 41.
(B) 48.
(C) 55.
(D) 7.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 4,.
🕵 Bạn Trần Văn Lộc trả lời:
Chọn câu (A): 41.
i=λDa⇒i1=0,45.2=0,9mm và i2=0,6.2=1,2mm
i1i2=0,91,2=34⇒i12=3,6mm
L2=12mm≈13,3i1=10i2≈3,3i12⇒{N1=13.2+1=27N2=10.2+1=21N12=3.2+1=7
N=N1+N2−N12=27+21−7=41.
👤 Phạm Thị Đức viết:
Chọn C, 55.
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn D, 7.
👤 Lê Thị Thành viết:
Chọn B, 48.
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn A, 41.
➥ 🗣️ Phan Phương Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 2)
👤 Trần Thị Khánh viết:
Chọn A: 41.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: