🗣️ Trần Thị Trí hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một điện trường đều cường độ 4000 V/m, có phương song song với cạnh huyền BC của một tam giác vuông ABC có chiều từ B đến C, biết AB = 6 cm, AC = 8 cm. Tính hiệu điện thế giữa hai điểm BA:
(A) 144 V.
(B) 120 V.
(C) 72 V.
(D) 44 V.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Đạt trả lời:
Chọn câu (A): 144 V.
Lời giải: Gọi AH là đường cao kẻ từ A xuống BC →BH.BC=AB2→BH=62√62+82=3,6cm Hiệu điện thế giữa BA: UBA=EdBA=4000.3,6.10−2=144V
👤 Trần Văn Lộc viết:
Chọn C, 72 V.
👤 Lê Anh Phú viết:
Chọn D, 44 V.
👤 Phạm Văn Dũng viết:
Chọn B, 120 V.
👤 Lê Văn Đức viết:
Chọn A, 144 V.
➥ 🗣️ Trần Thị Trí trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Lê Gia Ngọc viết:
Chọn A: 144 V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: