🗣️ Bùi Văn Anh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Sau 10 s một chiếc xe giảm vận tốc từ 54 km/h xuống còn 18 km/h. Nó chuyển động thẳng đều trong 30 s và đi thêm 10 s thì ngừng hẳn
a. Tính gia tốc của xe trong mỗi giai đoạn chuyển động.
b. Tính tốc độ trung bình của xe chuyển động.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Khang trả lời:
Lời giải: 54km/h=15m/s 18km/h=5m/s a) Gia tốc của xe sau 10 s đầu là: a=v−v0t=5−1510=−1(m/s2) Gia tốc của xe trong 30 s: a=0 Gia tốc của xe 10 s cuối: a=0−510=−0,5(m/s2) b) Quãng đường xe đi trong 10 s đầu: s1=52−1522.(−1)=100m Quãng đường xe đi trong 30 s: s2=5.30=150m Quãng đường xe đi 10 s cuối: s3=02−522.(−0,5)=25m Tốc độ trung bình của xe chuyển động là: v=st=100+150+2510+30+10=5,5m/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: