🗣️ Võ Văn Anh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một đoàn tàu đang chạy với vận tốc 43,2 km/h thì hãm phanh, chuyển động thẳng chậm dần đều để vào ga. Sau 2,5 phút thì tàu dừng lại ở sân ga.
a) Tính gia tốc của đoàn tàu.
b) Tính quãng đường mà tàu đi được trong thời gian hãm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Huy trả lời:
Lời giải: 43,2 km/h = 12 m/s. hiều dương là chiều chuyển động. a) Gia tốc: a=v−v0Δt=0−122,5.60=−0,08m/s2 b) Từ v2−v20=2as ⇒ quãng đường tàu đi được trong thời gian hãm: s=v2−v202a=0−1222.(−0,08)=900(m)
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: