🗣️ Nguyễn Văn Hậu hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một ôtô chuyển động thẳng nhanh dần đều với v0 = 10,8 km/h. Trong giây thứ 6 xe đi được quãng đường 14 m.
a. Tính gia tốc của xe.
b. Tính quãng đường xe đi trong 20s đầu tiên.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Bình trả lời:
Lời giải: a. Quãng đường đi trong 5s đầu: s5=v0t5+12at25=3.6+12a.52 Quãng đường đi trong 6s: s6=v0t6+12at26=3.6+12a.62 Quãng đường đi trong giây thứ 6: s=s6−s5=3.(6−5)+12a(62−52)=14⇒a=2m/s2 b. s20=vot20+12at220=3.20+12.2.202=460m
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: