🗣️ Ngô Diệp Hùng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Trên mặt nước có hai nguồn kết hợp S1, S2 cách nhau 6√2 cm dao động theo phương trình u = acos20πt(mm). Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 0,4 m/s và biên độ sóng không đổi trong quá trình truyền. Điểm gần nhất ngược pha với các nguồn nằm trên đường trung trực của S1S2 cách S1S2 một đoạn:
(A) 6 cm.
(B) 2 cm.
(C) 3√2cm.
(D) 18 cm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Văn Vinh trả lời:
Chọn câu (C): 3√2cm.
Đáp án đúng: C
Ta có: λ=vf=4(cm)
Phương trình sóng tại điểm M trên đường trung trực là:
uM=2acos(π(d2−d1)λ)cos(2πt−π(d1+d2)λ)=2acos(2πt−2πdλ)(d1=d2=d)
Để M dao động ngược pha với nguồn thì
2πdλ=(2k+1)π⇒d=(k+0,5)λ=4(k+0,5)
Mặt khác: d>AB2⇒4(k+0,5)>3√2⇔k>0,56⇒k=1⇒dmin=6
Khoảng cách từ M đến S1S2: d(M;S1S2)=√62−(3√2)2=3√2
👤 Trần Văn Tùng viết:
Chọn C, 3√2cm.
➥ 🗣️ Ngô Diệp Hùng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Nguyễn Văn Quý viết:
Chọn D, 18 cm.
👤 Nguyễn Văn Dương viết:
Chọn B, 2 cm.
👤 Trần Văn Tín viết:
Chọn A, 6 cm.
👤 Trần Minh Phú viết:
Chọn C: 3√2cm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: