🗣️ Nguyễn Văn Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một vật khối lượng m = 1 kg được kéo chuyển động ngang bởi một lực →F hợp với phương ngang một góc α= 30° và có độ lớn F = 2 N. Biết khi bắt đầu chuyển động được 2 s vật đi được quãng đường 1,66 m. Cho g = 10 m/s2, √3=1,73.
a, Tính hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt sàn.
b, Tính hệ số ma sát với lực kéo nói trên vật chuyển động thẳng đều.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phan Thị Anh trả lời:
Lời giải ệ trục Oxy như hình vẽ. Vật chịu tác dụng của các lực →F,→Fms,→N,→P Theo định luật II Newton, ta có: →F+→Fms+→N+→P=m.→a Chiếu lần lượt lên Ox, Oy, ta được: {Fx−Fms=m.a⇒Fx−μ.N=m.a(1)Fy+N−P=0⇒N=P−Fy(2) Thay (2) vào (1), được: F.cos300−μ(P−F.sin300)=m.a(3) Lại có: s=v0.t+12a.t2⇒a=2st2=2.1,6622=0,83m/s2 Thay vào (3) ⇒μ=F.cos300−m.aP−F.sin300=2.√32−1.0,831.10−2.0,5≈0,1 b. Khi vật chuyển động thẳng đều thì a = 0 ⇒μ=F.cos300−m.aP−F.sin300=2.√32−1.01.10−2.0,5≈0,192
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: