🗣️ Huỳnh Gia Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 khó
Một anten parabol, đặt tại một điểm A trên mặt đất, phát ra một sóng truyền theo phương làm với mặt phẳng ngang góc 45∘ hướng lên một vệ tinh địa tĩnh V. Coi trái đất là hình cầu, bán kính R=6380km. Vệ tinh địa tĩnh ở độ cao 35800km so với mặt đất. Sóng này truyền từ A đến V mất thời gian:
(A) 0,125s
(B) 0,119s
(C) 0,169s
(D) 0,147s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này khó, mức độ vận dụng cao, cố gắng.
🔑 Chủ đề: trac nghiem nguyen tac thong tin lien lac bang song vo tuyen co dap an ,van dung,.
🕵 Bạn Trần Văn Dũng trả lời:
Chọn câu (A): 0,125s
Ta có:
Áp dụng định lý hàm số cos, ta có:
OV2=OA2+AV2−2OA.AV.cos135∘→AV=37500km
Mặt khác, ta có:
AV=ct→t=AVc=37500.10003.108=0,125s
👤 Phạm Văn Kiên viết:
Chọn C, 0,169s
👤 Trần Văn Phước viết:
Chọn D, 0,147s
👤 Lê Văn Danh viết:
Chọn B, 0,119s
👤 Trần Văn Trường viết:
Chọn A, 0,125s
➥ 🗣️ Huỳnh Gia Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm Nguyên tắc thông tin liên lạc bằng sóng vô tuyến có đáp án (Vận dụng)
👤 Hoàng Văn Phong viết:
Chọn A: 0,125s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: