🗣️ Nguyễn Khanh Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 trong sách bài tập Sách Chân Trời Sáng Tạo
Một bình chứa oxygen sử dụng trong y tế có thể tích 14 lít, áp suất 15.106 Pa và nhiệt độ phòng 27 °C.
a) Tính khối lượng oxygen trong bình. Biết khối lượng mol của oxygen là 32 g/mol.
b) Theo thông tin từ bộ y tế, thông thường đối với một bệnh nhân mắc bệnh COVID 19 được chỉ định dùng liệu pháp oxi, thì người bệnh cần được cung cấp trung bình 6 lít oxygen trong 15 phút. Hãy cho biết với tốc độ thở như vậy thì bao lâu người đó dùng hết bình oxygen 14 lít.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li 12 chan troi sang tao bai 7, phuong trinh trang thai cua khi li tuong.
🕵 Bạn Bùi Anh Lộc trả lời:
a) Áp dụng phương trình trạng thái khí lí tưởng:
pV=nRT⇒n=pVRT=15·106·0,0148,31·300≈84,24mol
Khối lượng oxygen trong bình là: m = nM = 84,24.32 = 2 696 g = 2,696 kg.
b) Oxygen đi vào với lưu lượng 6 lít/15 phút « 0,4 lít/phút.
Ta có: V' = 22,4n'.
Số mol khí người đó hít trong 1 phút là: n'=V'22,4=0,422,4≈0,018mol
Số gam khí người đó hít trong 1 phút là: m'=n'.32=0,018.32=0,576g
Thời gian người đó dùng hết bình oxygen là:
t=mm'=26960,576≈4681 phút≈78 giờ
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: