Processing math: 100%

Hệ số hấp thụ tuyến tính của đồng là μ=0,693mm−1. Hãy xác định: a) Độ dày của tấm đồng cần có để cường độ chùm tia X song song truyền qua nó giảm 50%

Để download Câu trắc nghiệm này dạng file WORDS (.doc) các bạn click vào nút TẢI VỀ bên trên.

Câu hỏi

🗣️ Nguyễn Thế Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 trong sách bài tập Sách Cánh Diều

Hệ số hấp thụ tuyến tính của đồng là μ=0,693mm1. Hãy xác định:

a) Độ dày của tấm đồng cần có để cường độ chùm tia X song song truyền qua nó giảm 50%.

b) Phần trăm cường độ của chùm tia song song truyền qua một tấm đồng dày 1,2 cm.

👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.

🔑 Chủ đề: chuyen de vat li 12 canh dieu bai 1, tia x va tao anh bang tia x co dap an.

Câu trả lời hay nhất

🕵 Bạn Trần Văn Đức trả lời:

a) Độ dày của tấm đồng cần có để cường độ chùm tia X song song truyền qua nó giảm 50% là: I=I0eμx50%.I0=I0eμxx1mm b) Phần trăm cường độ của chùm tia song song truyền qua một tấm đồng dày 1,2 cm là: II0=eμx=e0,693.12=2,4.104I=0,024%I0


Câu trước | Câu kế tiếp

Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi:

Làm thêm Vật lý lớp 12