🗣️ Trần Thị Kỳ hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Câu 25.18 SBT Vật lí 11 trang 64. Một nguồn điện có suất điện động E=6V, điện trở trong r=2Ω, mạch ngoài có điện trở R.
a) Tính R để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là 4W.
b) Với giá trị nào của R thì công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất. Tính giá trị đó.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li 11 kntt bai 25, nang luong va cong suat dien co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Thanh trả lời:
Lời giải
a) Công suất tiêu thụ ở mạch ngoài Pn=(Er +R)2.R
⇒4=(62+R)2.R⇒4(4+4R+R2)=36R
⇒R2-5R+4=0. Giải phương trình thu được:R=1Ω, R=4Ω.
b) Biến đổi, đưa công thức tính công suất Pn về dạng Pn=(Er√R+√R)
Để Pnmax thì (√R+r√R)min
Theo bất đẳng thức Cauchy, ta có: √R=r√R⇒R=r=2Ω
Khi đó Pn=368=4,5W.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: