📁 Chuyên mục: Đề thi thử đại học môn Vật lý, Thi thử THPT Quốc gia
📅 Ngày tải lên: 12/05/2014
📥 Tên file: -thi-thU-Dh-luyEn-thi-dU-phUng.thuvienvatly.com.3048f.39931.docx (93.6 KB)
🔑 Chủ đề: DE THI THU DH LUYEN THI DU PHUNG LAN 1
Trên một sợi dây đàn hồi đang có sóng dừng ổn định với khoảng cách giữa hai vị trí cân bằng của một bụng sóng với một nút sóng cạnh nhau là 6cm. Tốc độ truyền sóng trên dây là 1,2m/s và biên độ dao động của bụng sóng là 4cm. Gọi N là vị trí nút sóng, P và Q là hai phần tử trên dây và ở hai bên của N có vị trí cân bằng cách N lần lượt là 15 cm và 16cm. Tại thời điểm t, phần tử P có li độ √2cm và đang hướng về vị trí cân bằng. Sau thời điểm đó một khoảng thời gian Δt thì phần tử Q có li độ là 3cm, giá trị của Δt là
Một sóng hình sin truyền trên một sợi dây có bước sóng λ. Hai điểm M và N trên dây cách nhau 3λ4 (sóng truyền theo chiều từ M đến N ) thì
Một con lắc đơn gồm dây treo có chiều dài ℓ=120cm chịu được lực căng tối đa 2,5N và vật nặng có khối lượng m=100g được treo vào điểm T cố định. Biết phía dưới điểm T theo phương thẳng đứng có một đinh I cố định. Ban đầu con lắc được kéo ra khỏi vị trí cân bằng để cho dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc α0=60∘ rồi thả nhẹ, lấy g=10m/s2. Khoảng cách lớn nhất giữa đinh và điểm treo để dây không bị đứt khi con lắc dao động là