🗣️ Nguyễn Thị Phước hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Đốt cháy 120 g than (100% C) thu được hỗn hợp X gồm X có tỉ khối so với H2 bằng 20,4. Số mol O2 đã phản ứng là 2 khí CO và CO2.
A. 10 mol. B. 9 mol. C. 20 mol. D. 18 mol.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt khoa hoc tu nhien 9 kntt bai 21, su khac nhau co ban giua phi kim va kim loai co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Tâm trả lời:
Ta có: nC=12012=10mol → Số mol hỗn hợp X là 10 mol. Bảo toàn khối lượng ta có: mC+mO2=mX → mO2=10.2.20,4−10.12=288g→nO2=28832=9mol
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: