🗣️ Nguyễn Thị Hưng hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Một chiếc cọc cắm thẳng đứng xuống hồ nước, phần đầu cọc nhô khỏi mặt nước một đoạn AC = 60 cm. Ánh nắng chiếu xiên in bóng đầu cọc trên mặt nước đoạn CI = 80 cm và bóng cọc dưới đáy hồ là BM = 170 cm, nước có chiết suất n=43 (Hình 5.3). Tính độ sâu CB của hồ nước. Cho biết tan53,1°≈43; tan36,87°≈0,75; sin53,1°≈0,8; sin36,87°≈0,6.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt khtn 9 kntt bai 5, khuc xa anh sang.
🕵 Bạn Trần Phương Phúc trả lời:
Từ hình trên ta xác định được:
tan i=ICAC=8060=43⇒i=53,1°
sinr=sin in=sin 53,1°43=0,8.34=0,6⇒r=36,87°°
tanr=KMIK⇒IK=KMtanr=90tan36,87°=900,75=120cm=1,2m.
Vậy độ sâu của hố là 1,2 m.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: