🗣️ Bùi Văn Quang hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Hòa tan hoàn toàn 4,6 gam kim loại Na vào nước, thu được V lít khí H2 ở đkc. Tính giá trị của V?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem khoa hoc tu nhien 9 kntt bai 19, day hoat dong hoa hoc co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Phú trả lời:
Đáp án: ……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 2,479.
Giải thích:
Ta có: nNa = 4,623=0,2 mol
2Na+2H2O→2NaOH+H2
Theo phương trình: nH2=nNa2=0,1mol. Vậy VH2=0,1.24,79=2,479lít.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: