🗣️ Trần Phan Trí hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Biết h=6,625.10-34J.s, tốc độ ánh sáng trong chân không c=3.108m/s, ánh sáng tím có bước sóng 0,4μm. Mỗi photon của ánh sáng này mang năng lượng xấp xỉ là
(A) 4,97.10-31J.
(B) 2,49.10-31J.
(C) 4,97.10-19J.
(D) 2,49.10-19J.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi vat ly thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Phạm Khánh Đạt trả lời:
Chọn câu (C): 4,97.10-19J.
Năng lượng mỗi photon của ánh sáng:
ε=hcλ=6,625.10-34.3.1080,4.10-6=4,97.10-19J
👤 Trần Văn Huy viết:
Chọn C, 4,97.10-19J.
➥ 🗣️ Trần Phan Trí trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi Vật lý THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (30 đề)
👤 Lê Văn Huy viết:
Chọn D, 2,49.10-19J.
👤 Phạm Văn Huy viết:
Chọn B, 2,49.10-31J.
👤 Lê Văn Huy viết:
Chọn A, 4,97.10-31J.
👤 Lê Minh Thành viết:
Chọn C: 4,97.10-19J.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: