🗣️ Lê Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=100√2cosωt(V), có ω thay đổi được vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần 200Ω cuộn cảm thuần có độ tự cảm 2536πH và tụ điện có điện dung 10-4πF mắc nối tiếp. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là 50W. Giá trị của ω là
(A) 150π rad/s.
(B) 50π rad/s.
(C) 100π rad/s.
(D) 120π rad/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi vat ly thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Hậu Đức trả lời:
Chọn câu (D): 120π rad/s.
Ta có: P=RI2=R.U2R2+(ZL-ZC)2⇒(ZL-ZC)2=RU2P-R2=0
Do đó ZL=ZC⇔ω=1√LC=120π rad/s.
.
👤 Lê Văn Phú viết:
Chọn C, 100π rad/s.
👤 Phạm Văn Thành viết:
Chọn D, 120π rad/s.
➥ 🗣️ Lê Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi Vật lý THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (30 đề)
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn B, 50π rad/s.
👤 Phạm Thị Dũng viết:
Chọn A, 150π rad/s.
👤 Phạm Văn Tú viết:
Chọn D: 120π rad/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: