🗣️ Đỗ Thị Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một lò xo nhẹ cách điện có độ cứng k=50N/m một đầu cố định, đầu còn lại gắn vào quả cầu nhỏ tích điện q=5μC, khối lượng m=50kg. Quả cầu có thể dao động không ma sát dọc theo trục lò xo nằm ngang và cách điện. Tại thời điểm ban đầu t=0 kéo vật tới vị trí lò xo dãn 4cm rồi thả nhẹ. Đến thời điểm t=0,1s thì thiết lập một điện trường đều trong thời gian 0,1s, biết vectơ cường độ điện trường →E nằm ngang, dọc theo trục, hướng theo chiều lò xo dãn và E=105V/m, lấy g=π2=10m/s2. Trong quá trình dao động thì tốc độ cực đại mà quả cầu đạt được là
(A) 60πcm/s.
(B) 40πcm/s.
(C) 50πcm/s.
(D) 30πcm/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia chuan cau truc cua bo giao duc mon vat li.
🕵 Bạn Lê Thị Bảo trả lời:
Chọn câu (A): 60πcm/s.
👤 Trần Thế Lộc viết:
Chọn C, 50πcm/s.
👤 Nguyễn Trí Phú viết:
Chọn D, 30πcm/s.
👤 Nguyễn Diệp Dũng viết:
Chọn B, 40πcm/s.
👤 Trần Ngọc Đức viết:
Chọn A, 60πcm/s.
➥ 🗣️ Đỗ Thị Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 20 Bộ đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí cực hay có lời giải
👤 Nguyễn Phan Hậu viết:
Chọn A: 60πcm/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: