🗣️ Bùi Văn Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe hẹp F1,F2 cách nhau 0,6mm và cách màn quan sát 1,2m. Chiếu sáng các khe F1,F2 bằng ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ. (380nm<λ <760 nm). Trên màn, điểm M cách vân trung tâm 2,6mm là vị trí của một vân tối. Giá trị của λ là
(A) 620 nm
(B) 390 nm
(C) 520 nm
(D) 460 nm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2023, de thi thu vat ly so gd thanh hoa ,lan 1, co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Đức trả lời:
Chọn câu (C): 520 nm
x=ki=k.λDa⇒2,6=k.λ.1,20,6⇒k=1,3λ0,38<λ<0,76→1,7<k<3,4
Vân tối ⇒k bán nguyên ⇒k=2,5→λ=0,52μm=520nm.
👤 Phạm Khanh Thành viết:
Chọn C, 520 nm
➥ 🗣️ Bùi Văn Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này (2023) Đề thi thử Vật lý Sở GD Thanh Hóa (Lần 1) có đáp án
👤 Trần Liêm Đức viết:
Chọn D, 460 nm
👤 Lê Hậu Phú viết:
Chọn B, 390 nm
👤 Trần Trọng Lộc viết:
Chọn A, 620 nm
👤 Trần Thị Thiên viết:
Chọn C: 520 nm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: