🗣️ Hồ Thị Khang hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một thanh dẫn nằm ngang, treo trên hai sợi dây dẫn nhẹ có cùng chiều dài l=1m trong từ trường đều B = 0,1T có phương thẳng đứng, hướng lên như hình vẽ. Biết chiều dài của thanh là L = 0,2m, khối lượng m = 100g. Điểm cố định của hai dây dẫn được mắc vào hai cực của một tụ điện C = 100 mF thông qua một khóa K. Ban đầu khóa mở, tụ được tích điện ở hiệu điện thế U = 10 V. Đóng khóa K, cho rằng thời gian tụ phóng hết điện tích là rất ngắn, lấy g=10=π2 m/s2. Kể từ lúc đóng khóa K quãng đường mà thanh dẫn đi được trong khoảng thời gian t = 10 s là
(A) 1,2 cm.
(B) 2.4 cm.
(C) 3,2 cm.
(D) 2,8 m.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: on thi tot nghiep thpt mon vat li ,de 8,.
🕵 Bạn Trần Thị Vương trả lời:
Chọn câu (D): 2,8 m.
Điện tích mà tụ tích được:Q0=CU
Khi đóng khóa K, tụ phóng điện qua thanh dẫn, lúc này trong thanh dẫn có dòng điện i tức thời chạy qua:i=Q0Δt=CUΔt
Từ trường tác dụng lực từ lên thanh gây ra sự biến thiên về động lượng:mv0=FΔt
→v0=iBLΔtm=CUBLm
Biên độ dao động điều hòa của thanh:12mv20=12mglα20 →α0=√CUBLmgl
α0=√(100.10−3).(10).(0,1).(0,2)(100.10−3).(10)(1)=0,14rad
Nhận thấy t = 5T.Vậy quãng đường mà thanh đi được là:s=20s0
Thay số: s=20(1).(0,14)=2,8 m. .
👤 Lê Thị Minh viết:
Chọn C, 3,2 cm.
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn D, 2,8 m.
➥ 🗣️ Hồ Thị Khang trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Ôn thi Tốt nghiệp THPT môn Vật Lí (Đề 2)
👤 Trần Thị Anh viết:
Chọn B, 2.4 cm.
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn A, 1,2 cm.
👤 Trương Văn Thành viết:
Chọn D: 2,8 m.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: