🗣️ Trần Thị Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một tụ điện phẳng không khí có điện dung C = 2.10−3μF được tích điện đến hiệu điện thế U = 500 V. Ngắt tụ ra khỏi nguồn rồi nhúng vào một chất lỏng thì hiệu điện thế của tụ bằng U’ = 250 V. Hằng số điện môi của chất lỏng và điện dung của tụ lúc này là:
(A) ε=2;C'=8.10−3μF.
(B) ε=4;C'=10−3μF.
(C) ε=4;C'=4.10−3μF.
(D) ε=2;C'=4.10−3μF.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Huỳnh Thế Thành trả lời:
Chọn câu (D): ε=2;C'=4.10−3μF.
Đáp án đúng là D
Do Q = CU mà theo đề bài Q không đổi
Do đó khi nhúng vào chất lỏng ta có:
CU=C'U'⇔C.500=C'.250⇒C'=2C=4.10−3(μF)
Mặt khác, ta có:
{C=S4πkdC'=ε.S4πkd⇒C'C=ε=2
👤 Phạm Ngọc Đức viết:
Chọn C, ε=4;C'=4.10−3μF.
👤 Trần Diệp Dũng viết:
Chọn D, ε=2;C'=4.10−3μF.
➥ 🗣️ Trần Thị Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Lê Khôi Thành viết:
Chọn B, ε=4;C'=10−3μF.
👤 Trần Gia Phú viết:
Chọn A, ε=2;C'=8.10−3μF.
👤 Trần Khanh Hiệp viết:
Chọn D: ε=2;C'=4.10−3μF.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: