🗣️ Lê Văn Lợi hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một xe đang chuyển động với vận tốc 7,2 km/h thì tăng tốc. Sau 4 s, xe đi thêm được 40 m.
a/ Tìm gia tốc của xe?
b/ Tìm vận tốc của xe sau 6 s?
c/ Cuối giây thứ 6, xe tắt máy. Sau 13 s thì ngừng hẳn. Tính quãng đường xe đi thêm được kể từ khi tắt máy.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Luân trả lời:
a. Áp dụng công thức chuyển động nhanh đần đều:
s=v0t+12at2⇔40=2.4+a.422⇒a=4(m/s2)
b. Vận tốc của xe sau 6 s:
vt=v0+at=2+4.6=26(m/s)
c. Vận tốc của vật ở giât thứ 13 là
vt=v0+at=2+4.13=54(m/s)
Quãng đường xe đi thêm được kể từ khi tắt máy là:
v2t−v20=2as⇒542−22=2.4.s⇒s=364(m)
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: