🗣️ Trần Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một hạt bụi tích điện có khối lượng m = 3.10-6g nằm cân bằng trong điện trường đều thẳng đứng hướng xuống có cường độ E = 2000 V/m. Lấy g = 10 m/s2. Điện tích hạt bụi là?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Trí Nhân trả lời:
Ta có: →P↑↑→Fd
⇒ →Fd hướng xuống và ngược chiều với →E⇒q<0
Vì hạt bụi nằm cân bằng trong điện trường đều nên ta có:
Fd=P⇔E|q|=mg⇒q=−1,5.10−11C
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: