🗣️ Bùi Thị Đăng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một vật chuyển động thẳng có phương trình vận tốc v=2−2t (m/s). Tốc độ trung bình của vật sau 4 s kể từ lúc bắt đầu chuyển động là
(A) -2 m/s.
(B) 3 m/s.
(C) -12 m/s.
(D) 2,5 m/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Phạm Thị Lộc trả lời:
Chọn câu (D): 2,5 m/s.
Từ phương trình vận tốc xác định được v0 = 2 m/s, a = -2 m/s2.
Ta để ý rằng sau 1 s vật đã đổi chiều chuyển động.
ốc thời gian là vị trí vật bắt đầu chuyển động, ta có:
Phương trình li độ của vật: x=v0t+12at2=2t−t2
+ Tại t = 0: x0 = 0
+ Tại t = 1 s: x1 = 1 m
+ Tại t = 4 s: x4 = −8 m
=> Ta suy ra:
+ Quãng đường vật đi được trong giây thứ nhất là: s1=x1−x0=1(m)
+ Quãng đường vật đi được từ giây thứ 1 đến giây thứ 4 là: s2=|x4−x1|=|−8−1|=9(m)
=> Quãng đường vật đi được sau 4 s: s=s1+s2=10(m)
Tốc độ trung bình: vtb=st=101+3=2,5(m/s)
Đáp án đúng: D
👤 Đỗ Trọng Đức viết:
Chọn C, -12 m/s.
👤 Ngô Hậu Dũng viết:
Chọn D, 2,5 m/s.
➥ 🗣️ Bùi Thị Đăng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Đặng Trí Thành viết:
Chọn B, 3 m/s.
👤 Bùi Thế Phú viết:
Chọn A, -2 m/s.
👤 Nguyễn Thị Tâm viết:
Chọn D: 2,5 m/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: