Đặt điện áp xoay chiều u=U0cos100πt−π3V  vào hai đầu một cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=12πH.  Ở thời điểm điện áp giữa hai đầu cuộn cảm là 1002V  thì

Để download Câu trắc nghiệm này dạng file WORDS (.doc) các bạn click vào nút TẢI VỀ bên trên.

Câu hỏi

🗣️ Phạm Thị Tường hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập

Đặt điện áp xoay chiều u=U0cos(100πtπ3)(V)  vào hai đầu một cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=12π(H).  Ở thời điểm điện áp giữa hai đầu cuộn cảm là 1002(V)  thì cường độ dòng điện qua cuộn cảm là 2 A. Biểu thức của cường độ dòng điện qua cuộn cảm là

(A)  i=23cos(100πt5π6)(A)

(B)  i=23cos(100πt+π6)(A)

(C)  i=22cos(100πt+π6)(A)

(D)  i=22cos(100πt5π6)(A)

👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.

🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.

Câu trả lời hay nhất

🕵 Bạn Trần Khôi Dương trả lời:

Chọn câu (A):  i=23cos(100πt5π6)(A)

Cảm kháng của cuộn cảm:  ZL=ωL=50Ω

Điện áp cực đại:  U0=I0ZC=50I0

u2U20+i2I20=1(1002)2502.I20+22I20=1I0=23(A)

Mạch chỉ có cuộn cảm thuần nên i trễ pha hơn u góc  π2

φi=π3π2=5π6

Phương trình của i là:  i=23cos(100πt5π6)(A)

Đáp án đúng: A


Câu trước | Câu kế tiếp
Các câu trả lời

👤 Trần Thị Minh viết:

Chọn C,  i=22cos(100πt+π6)(A)


👤 Nguyễn Thị Phúc viết:

Chọn D,  i=22cos(100πt5π6)(A)


👤 Nguyễn Thị Anh viết:

Chọn B,  i=23cos(100πt+π6)(A)


👤 Trần Thị Phúc viết:

Chọn A,  i=23cos(100πt5π6)(A)

➥ 🗣️ Phạm Thị Tường trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án


👤 Lê Văn Phú viết:

Chọn A:  i=23cos(100πt5π6)(A)

Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi:

Làm thêm Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12