Một con lắc đơn có chu kỳ T = 2 s khi đặt trong chân không. Quả lắc làm bằng một hợp kim khối lượng riêng D = 8,67 g/cm3. Tính chu kỳ T' của con lắc khi

Để download Câu trắc nghiệm này dạng file WORDS (.doc) các bạn click vào nút TẢI VỀ bên trên.

Câu hỏi

🗣️ Phạm Thế Hòa hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập

Một con lắc đơn có chu kỳ T = 2 s khi đặt trong chân không. Quả lắc làm bằng một hợp kim khối lượng riêng D = 8,67 g/cm3. Tính chu kỳ T' của con lắc khi đặt con lắc trong không khí; sức cản của không khí xem như không đáng kể, quả lắc chịu tác dụng của sức đẩy Archiméde, khối lượng riêng của không khí là d = 1,3 g/lít. 

(A) 2,00024 s.

(B) 2,00015 s.

(C) 1,99993 s.

(D) 1,99985 s.

👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.

🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.

Câu trả lời hay nhất

🕵 Bạn Nguyễn Văn Khải trả lời:

Chọn câu (B): 2,00015 s.

Lời giải Chu kì dao động của con lắc đặt trong chân không: T=2πg Chu kì dao động của con lắc đặt trong không khí: T=2πg Lực đẩy Archimed có hướng thẳng đứng lên trên nên: g=gFAm=gDkkVgDV=gDkkgD TT=gg=11DkkD=1,00075T=1,00075.2=2,00015(s) Đáp án đúng: B


Câu trước | Câu kế tiếp
Các câu trả lời

👤 Lê Thị Lộc viết:

Chọn C, 1,99993 s.


👤 Phạm Thị Phú viết:

Chọn D, 1,99985 s.


👤 Trần Thị Dũng viết:

Chọn B, 2,00015 s.

➥ 🗣️ Phạm Thế Hòa trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án


👤 Phạm Thị Đức viết:

Chọn A, 2,00024 s.


👤 Vũ Văn Đức viết:

Chọn B: 2,00015 s.

Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi:

Làm thêm Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12