🗣️ Phạm Văn Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một quả cầu nhỏ khối lượng m=0,1g mang điện tích q=10−8C được treo bằng sợi dây không giãn và đặt vào điện trường đều →E có đường sức nằm ngang. Khi quả cầu cân bằng, dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc α=45o. Lấy g=10 m/s2. Tính:
a) Độ lớn của cường độ điện trường.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Hiếu trả lời:
a) →T+→F+→P=→0⇒→T+→T'=→0
Ta có: tanα=PF⇒qE=mgtanα
E=mgq.tanα=0,1.10−3.1010−8tan45o=105(V/m)
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: