🗣️ Lê Liêm Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Dựa vào đồ thị quãng đường – thời gian của ô tô (hình bên) để trả lời các câu hỏi sau:
a) Sau 40 giây, xe đi được bao nhiêu mét?
b) Trên đoạn đường nào xe chuyển động nhanh hơn? Xác định tốc độ của xe trên mỗi đoạn đường.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Minh Dũng trả lời:
a) Từ đồ thị ta thấy t = 40 s, thì xe đi được quãng đường là s = 450 m
b) Tốc độ trung bình trên đoạn đường (1) là: vtb1=Δs1Δt1=45040=11,25 (m/s)
Tốc độ trung bình trên đoạn đường (2) là: vtb2=Δs2Δt2=900−45020=22,5(m/s)
=> Trên đoạn đường (2), xe chuyển động nhanh hơn
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: