🗣️ Phạm Nhật Vĩ hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một lăng kính có góc chiết quang A = 30°, chiết suất n = 1,5. Chiếu một tia sáng tới mặt lăng kính dưới góc tới i. Tính i để tia sáng ló ra khỏi lăng kính.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Lê Hải Hiệp trả lời:
Để có tia sáng ló ra khỏi lăng kính thì i1≥i0
Với sini0=nsin(A−igh)=1,5sin(30−arsin(11,5))=−0,307⇒i0=−17,870
⇒i1≥−17,870
Vậy để có tia ló ra khỏi lăng kính thì góc tới phải thỏa mãn: −17,870≤i1≤900
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: