🗣️ Nguyễn Thị Khải hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một vật nhỏ có khối lượng m = 100 g đồng thời thực hiện hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số. Ở thời điểm t bất kì, li độ của hai dao động thành phần luôn thỏa mãn 16x21+9x22=36 (x1, x2 tính bằng cm). Biết lực hồi phục cực đại tác dụng lên chất điểm trong quá trình dao động là F = 0,25 N; lấy π2 = 10. Tốc độ cực đại của vật trong quá trình dao động là
(A) 40 cm/s.
(B) 25 m/s.
(C) 25 cm/s.
(D) 40 m/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Trần Khanh Cường trả lời:
Chọn câu (C): 25 cm/s.
Đáp án đúng: C
Theo bài ra ta có: 16x21+9x22=36⇔x211,52+x2222=1
⇒ dao động x1 vuông pha x2
⇒A1=1,5(cm);A2=2(cm)
Biên độ dao động tổng hợp: A=√A21+A22=2,5(cm)
Mặt khác: Fmax=mω2A=mω2A2A=mv2maxA
👤 Nguyễn Thị Anh viết:
Chọn C, 25 cm/s.
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Khải trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Trần Thị Khoa viết:
Chọn D, 40 m/s.
👤 Trần Thị Phúc viết:
Chọn B, 25 m/s.
👤 Nguyễn Thị Minh viết:
Chọn A, 40 cm/s.
👤 Phạm Thị Đức viết:
Chọn C: 25 cm/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: