🗣️ Trần Thị Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Một lò xo có khối lượng không đáng kể có độ cứng k = 100N/m. Một đầu treo vào một điểm cố định, đầu còn lại treo một vật nặng khối lượng 500 g. Từ vị trí cân bằng, kéo vật xuống dưới theo phương thẳng đứng một đoạn 10 cm rồi buông cho vật dao động điều hòa. Lấy g = 10m/s2, khoảng thời gian mà lò xo bị nén một chu kì là:
(A) π6√2s.
(B) π15√2s.
(C) π3√2s.
(D) π5√2s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem tong hop vat li 2023 co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Gia Phú trả lời:
Chọn câu (B): π15√2s.
Đáp án đúng: B
Độ dãn của lò xo tại vị trí cân bằng:
Δl0=mgk=0,5.10100=0,05m=5cm
Từ vị trí cân bằng kéo vật xuống dưới theo phương thẳng đứng một đoạn 10 cm rồi buông cho vật dao động điều hòa => A = 10cm
Chu kì dao động: T=2π√mk=√2π10
Khoảng thời gian lò xo bị nén trong một chu kì là:
t=2T6=T3=π15√2s
👤 Trần Văn Lộc viết:
Chọn C, π3√2s.
👤 Lê Văn Phú viết:
Chọn D, π5√2s.
👤 Phạm Văn Dũng viết:
Chọn B, π15√2s.
➥ 🗣️ Trần Thị Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm tổng hợp Vật lí 2023 có đáp án
👤 Lê Văn Đức viết:
Chọn A, π6√2s.
👤 Lê Hải Đức viết:
Chọn B: π15√2s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: