🗣️ Trần Văn Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 khó
Con lắc lò xo nằm ngang gồm vật nặng 100 g gắn vào đầu một lò xo nhẹ có độ cứng 400 N/m. Hệ đặt trong một môi trường và độ lớn lực cản tỷ lệ với vận tốc với hệ số tỷ lệ h=4 kg/s. Tác dụng vào đầu còn lại của lò xo một ngoại lực cưỡng bức hướng dọc theo trục lò xo có biểu thức F=3cos (50t) (trong đó F tính bằng N, t tính bằng s). Công suất trung bình của lực cưỡng bức là
(A) 0,72W
(B) 0,36W
(C) 1,25W
(D) 1,44W
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này khó, mức độ vận dụng cao, cố gắng.
🔑 Chủ đề: trac nghiem dao dong tat dan, dao dong cuong buc co dap an ,van dung cao,.
🕵 Bạn Huỳnh Thị Phong trả lời:
Chọn câu (A): 0,72W
Vật dao động cưỡng bức nên tần số góc của dao động bằng tần số góc của ngoại lực
→ Tần số góc của dao động bằng 50 rad/s
Giả sử phương trình phương trình dao động của vật có dạng: x=Acos(50t+φ)
Phương trình của vận tốc có dạng: v=x'=50A.cos(50t+φ+π2)
Các lực tác dụng lên vật là:
Lực đàn hồi: Fdh=kx
Lực cản: Fc=h.v
Ngoại lực cưỡng bức: F=3cos(50t)
Áp dụng định luật II Niuton (Chiếu lên phương ngang) ta có:
−Fdh−FC+F=ma⇒−kx−hv+3.cos(50t)=−mω2x⇒3.cos(50t)=150x+4v→3.cos(50t)=150A.cos(50t+φ)+200A.cos(50t+φ+π2)→3.cos(50t)=250A.cos(50t+φ+0,927)→{250A=3φ+0,927=0→{A=0,012(m)φ=−0,927
Công suất của ngoại lực là:
P=F.v=3cos(50t).50A.cos(50t+φ+π2)⇒P=0,9.[cos(−0,927+π2)+cos(100t+φ+π2)]
Do đó công suất trung bình:
ˉP=¯0,9.[cos(−0,927+π2)+cos(100t+φ+π2)]⇒ˉP=0,9.[cos(−0,927+π2)+0]=0,72(W)
👤 Trần Văn Hùng viết:
Chọn C, 1,25W
👤 Nguyễn Văn Tú viết:
Chọn D, 1,44W
👤 Nguyễn Văn Tâm viết:
Chọn B, 0,36W
👤 Trần Văn Sang viết:
Chọn A, 0,72W
➥ 🗣️ Trần Văn Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức có đáp án (Vận dụng cao)
👤 Trần Phương Kiệt viết:
Chọn A: 0,72W
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: