🗣️ Nguyễn Thế Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Chân Trời Sáng Tạo
Trên vỏ tụ điện (1) và (2) lần lượt ghi 4700μF−35 V và 3300μF−25 V.Tìm hiệu điện thế tối đa của bộ tụ điện khi ghép nối tiếp hai tụ này.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li 11 ctst bai 15, nang luong va ung dung cua tu dien co dap an.
🕵 Bạn Trần Văn Thành trả lời:
Để các tụ còn có thể hoạt động bình thường thì {U1≤UghU2≤Ugh(*)
Khi ghép nối tiếp: {U=U1+U2C1U1=C2U2⇒{U1=C2C1+C2⋅U=3380UU2=C1C1+C2⋅U=4780U
Kết hợp (*), ta được: {3380U≤35V4780U≤25⇒{U≤280033 V≈84,8 VU≤200047 V≈42,6 V
Vậy hiệu điện thế tối đa mà bộ tụ điện này còn hoạt động bình thường là 42,6 V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: