🗣️ Trần Thị Khang hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Chân Trời Sáng Tạo
Cho biết phương trình dao động của một điểm M trên dây có hai đầu cố định khi có sóng dừng là uM=cos(0,50πt−0,20πx)(cm) (x được tính theo đơn vị cm và t được tính theo đơn vị s).
a) Tính tần số và bước sóng.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li 11 ctst bai 9, song dung co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Vương trả lời:
a) Ta có: 2πf=0,5π⇒f=0,25 Hz.
Ta có: 2πλ=0,2π, suy ra: λ=10 cm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: