🗣️ Trần Diệp Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Chân Trời Sáng Tạo
Một con lắc lò xo gồm vật nặng có khối lượng 200 g gắn vào lò xo có độ cứng 50 N/m. Con lắc dao động điều hoà với biên độ 5 cm. Biết tần số góc của con lắc lò xo được xác định bởi biểu thức ω=√km, trong đó m là khối lượng của vật nặng, k là độ cứng của lo xo. Xác định gia tốc cực đại của vật.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li 11 ctst bai 2, phuong trinh dao dong dieu hoa co dap an.
🕵 Bạn Phạm Văn Minh trả lời:
Ta có: ω=√km=√500,2=5√10rad/s.
Gia tốc cực đại: amax=Aω2=5.(5√10)2=1250 cm/s2.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: