🗣️ Trần Văn Hào hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Cánh Diều
Cho đồ thị vận tốc – thời gian của một con lắc đơn dao động như Hình 3.5. Biết rằng khối lượng của vật treo vào sợi dây là 0,2 kg. Xác định:
a) Chu kì và tần số góc của con lắc.
b) Vận tốc cực đại của vật.
c) Cơ năng của con lắc.
d) Biên độ của vật.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sgk vat ly 11 canh dieu bai 3, nang luong trong dao dong dieu hoa co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Đức trả lời:
Từ đồ thị vận tốc – thời gian ta xác định được một số đại lượng sau:
a) Chu kì T = 1,2 s
Tần số góc: ω=2πT=2π1,2≈5,24rad/s
b) Vận tốc cực đại: vmax = 0,35 m/s
c) Cơ năng: W=12mv2max=12.0,2.0,352=0,012 J
d) Biên độ: A=vmaxω=0,355,24=0,067 m=6,7 cm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: