🗣️ Trần Khánh Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Cánh Diều
Một con lắc đơn có chiều dài dây treo 1,2 m dao động điều hoà với biên độ 5,0 cm tại nơi có gia tốc trọng trường 9,8 m/s2. Tính tốc độ và gia tốc của con lắc khi qua vị trí có li độ 2,5 cm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat li lop 11 canh dieu chu de 1, dao dong co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Văn Dũng trả lời:
Tần số góc: ω=√gl=√9,81,2=2,9 rad/s ;
Khi vật có li độ x=2,5 cm thì gia tốc a=−ω2x=−2,92.2,5=−21 cm/s2
Tốc độ: |v|=√ω2(A2−x2)=√2,92(52−2,52)=13 cm/s .
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: