🗣️ Lê Văn Việt hỏi: Cho mình hỏi một câu Đánh giá năng lực trong sách bài tập Sách Cánh Diều
Một thiết bị cảm biến có trọng lượng 2,5 N được thả xuống dòng nước chảy xiết. Nó không rơi theo phương thẳng đứng, vì dòng nước chảy tác dụng lên thiết bị một lực đẩy 1,5 N sang ngang (Hình 2.12). Lực đẩy Archimedes của nước lên thiết bị 0,5 N.
Tính độ lớn hợp lực tác dụng lên thiết bị.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt li 10 bai 10, tong hop luc va phan tich luc co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Thái trả lời:
Lời giải Các lực tác dụng lên thiết bị như trong hình 2.53G. Thành phần của hợp lực trên phương thẳng đứng: Fy=P−FA=2,5−0,5=2,0(N) Thành phần của hợp lực trên phương ngang: Fx = Fđ = 1,5N Độ lớn hợp lực tác dụng lên thiết bị: F=√F2x+F2y=√1,52+2,02=2,5(N)
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: