🗣️ Nguyễn Văn Cường hỏi: Cho mình hỏi một câu Đánh giá năng lực trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Một quả bóng gôn có khối lượng 46 g đang nằm yên, sau một cú đánh quả bóng bay lên với tốc độ 70 m/s. Tính xung lượng của lực và độ lớn trung bình của lực tác dụng vào quả bóng. Biết thời gian tác dụng là 0,5.10-3s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bai tap bai 28, dong luong co dap an.
🕵 Bạn Đỗ Thị Hải trả lời:
Đổi 46 g = 0,046 kg
- Xung lượng của lực tác dụng lên quả bóng là:
F.Δt=Δp=m.v2−m.v1=0,046.70−0=3,22N.s
- Độ lớn trung bình của lực tác dụng vào quả bóng là:
F.Δt=Δp⇒F=ΔpΔt=3,220,5.10−3=6440N
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: