🗣️ Đỗ Khanh Đăng hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Từ 1 tấn quặng sphalerite chứa 97% ZnS thu được khối lượng Zn và khối lượng SO2 phát thải là bao nhiêu, biết hiệu suất của mỗi phản ứng là 90%? Khối lượng than cốc cần dùng cho lượng quặng sphalerite là bao nhiêu, biết lượng cần dùng dư 20% so với lượng phản ứng?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt khoa hoc tu nhien 9 kntt bai 20, tach kim loai va viec su dung hop kim co dap an.
🕵 Bạn Lê Anh Lộc trả lời:
Ta có: mZnS=1.1000.97100=970kg→nZnS=970.10397=104mol = 10 000 mol Phản ứng: 2ZnS + 3O2 → 2ZnO + 2SO2 Số mol: 10 000 → 9 000 9 000 (Do H = 90%) Phản ứng: ZnO + C → Zn + CO Số mol: 9 000 → 8100 8 100 (Do H = 90%) Khối lượng Zn thu được là: mZn=65.8100=526500g=526,5kg Khối lượng khí SO2 phát thải là: mSO2=64.9000=576000g=576kg Khối lượng than cốc cần dùng là: mthan=12.8100.120100=116640g=116,64kg
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: